![เตรียมตัวสอบสัมภาษณ์](https://dailylifestyle.co/wp-content/uploads/2022/03/image-121-1024x683.jpeg)
กว่าจะได้งานหนึ่ง 1 เราต้องผ่านด่านต่าง ๆ มากมายจากหลายฝ่ายในบริษัท และเมื่อเราผ่านด่านแรกคือการยื่น Resume แล้ว ขั้นตอนต่อไปคือการสัมภาษณ์งานจากฝ่ายบุคคล หลาย ๆ คนคงกังวลว่าเราจะเตรียมตัวสอบสัมภาษณ์ยังไงให้การสัมภาษณ์ครั้งนี้ถูกใจฝ่ายบุคคลและผู้ที่เกี่ยวข้องมากที่สุด วันนี้ Dailylifestyle มีวิธีการเตรียมตัวสอบสัมภาษณ์มาฝากทุกคนกันค่ะ รับรองได้ว่าหากทำตาม มีแต่ปังกับปังอย่างแน่นอน วิธีการที่ว่าจะมีอะไรบ้าง ไปติดตามกันได้เลยค่ะ
3 เคล็ดลับเตรียมตัวสอบสัมภาษณ์ยังไงให้ปัง
1. การแต่งตัว
การแต่งตัวเป็นสิ่งแรกที่ผู้สัมภาษณ์จะเห็นเมื่อเราเดินเข้าห้องมา แล้วเราต้องเตรียมตัวยังไง
ผู้หญิง ถ้าหากผมยาวให้จัดทรงให้เรียบร้อยหรือมัดรวบ การแต่งหน้า ควรแต่งให้เป็นธรรมชาติไม่ควรเยอะเกินไป เสื้อผ้า ต้องเรียบร้อยดูสุภาพ กระโปรงต้องไม่สั้นจนเกินไป เสื้อที่ใส่ควรเป็นสีโทนสุภาพ สีขาว สีดำ สีเทา สีกรม และรองเท้าควรเป็นรองเท้าหุ้มส้น ไม่โชว์เล็บเท้า
![เตรียมตัวสอบสัมภาษณ์](https://dailylifestyle.co/wp-content/uploads/2022/03/image-120-1024x683.jpeg)
ผู้ชาย ทรงผม จัดแต่งเซตให้เรียบร้อย ไม่ใส่เจลมากเกินไป และผมไม่ควรยาวจนปิดบังสายตา เสื้อ ควรเป็นสีโทนสุภาพ เสื้อเชิ้ตแขนยาว ไม่มีลวดลาย กางเกงไม่ควรเป็นกางเกงยีน ควรเป็นกางเกงสแล็คสีดำหรือสีสุภาพ รองเท้าไม่ควรเป็นรองเท้าผ้าใบ แต่ควรเป็นรองเท้าหนังสีดำหรือสีน้ำตาล
![เตรียมตัวสอบสัมภาษณ์](https://dailylifestyle.co/wp-content/uploads/2022/03/image-119-1024x683.jpeg)
2. ข้อมูลเกี่ยวกับบริษัท
เมื่อเรามีชื่อที่จะสอบสัมภาษณ์ การหาข้อมูลบริษัทก็เป็นอีกหนึ่งเรื่องที่มีความสำคัญ เพราะทางฝ่ายบุคคล จะดูว่าเรามีการเตรียมตัว ทำการบ้าน หาข้อมูลเกี่ยวกับบริษัทมามากน้อยเพียงใด ข้อมูลที่ควรจะหา คือประวัติการก่อตั้ง รายละเอียดคร่าว ๆ ที่เราพอจะจำได้ เพราะถ้ากรรมการถามขึ้นมาเราก็จะต้องตอบได้ในทันที นอกจากจะต้องมีข้อมูลเกี่ยวกับบริษัทแล้ว อาจจะมีการสัมภาษณ์พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์เกี่ยวกับบริษัทเล็กน้อย ให้เราแสดงความคิดเห็น
![เตรียมตัวสอบสัมภาษณ์](https://dailylifestyle.co/wp-content/uploads/2022/03/image-118-1024x683.jpeg)
3. การตอบคำถามและการนำเสนอตัวเอง
เคล็ดลับการเตรียมตัวสอบสัมภาษณ์ข้อสุดท้ายคือการเตรียมตัวตอบคำถาม การพูดจาที่ฉะฉานเป็นสิ่งที่เราควรมีในการสัมภาษณ์ เพราะมันจะบ่งบอกว่าเราเตรียมตัวมาดีแค่ไหน มีความมั่นใจมากเท่าไหร่ และการนำเสนอตัวเองเป็นสิ่งที่สำคัญ ไม่ใช่การสนทนาแบบถามคำตอบคำเท่านั้น เราต้องนำเสนอตัวเองให้ได้อย่างมั่นใจ แล้วในตอนที่เรากำลังถูกสัมภาษณ์ เราสามารถบอกเพิ่มเติมได้ว่าเราถนัดงานด้านนี้แบบไหน มีประสบการณ์อะไรบ้าง และที่สำคัญที่สุดเวลาที่เราถูกสัมภาษณ์ อย่าลืมตอบคำถามอย่างยิ้มแย้ม เพราะจะทำให้เราดูน่ารัก ใคร ๆ ก็อยากทำงานด้วย
ทั้งหมดนี้ก็คือแนวทางในการเตรียมตัวสอบสัมภาษณ์เบื้องต้น ที่ Dailylifestyle นำมาฝากเพื่อนทุกคนค่ะ การสอบสัมภาษณ์ที่ดี คือการที่เรามีความมั่นใจในตัวเองและเป็นตัวเองด้วย ซึ่งเราไม่ต้องดีในแบบของใคร แค่ดีที่สุดในแบบของเรา ก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วค่ะ เป็นกำลังใจให้กับเพื่อน ๆ ทุกคนที่กำลังจะเตรียมตัวสอบสัมภาษณ์นะคะ