![รักษาสิว](https://dailylifestyle.co/wp-content/uploads/2022/06/image-101-1024x683.jpeg)
สำหรับสาว ๆ คนไหนที่มีปัญหาเรื่องสิว เคยงงกันไหมคะว่า เราควรจะทายารักษาสิวช่วงไหน เวลาไหนบ้าง และควรลงสกินแคร์ตอนไหนบ้าง เราควรจะเรียงลำดับอย่างไรดี วันนี้ Dailylifestyle ก็มีเคล็ดลับการทายารักษาสิว และลำดับการลงสกินแคร์มาฝากสาว ๆ ทุกคนเลยค่ะ แต่จะทำอย่างไรบ้าง มาดูกันค่ะ
เคล็ดลับการทายารักษาสิวและลำดับการใช้สกินแคร์
ล้างหน้าให้สะอาด
![รักษาสิว](https://dailylifestyle.co/wp-content/uploads/2022/06/image-100-1024x683.jpeg)
อย่างแรกเราจะต้องทำความสะอาดใบหน้าให้สะอาดก่อนนะคะ เรื่องนี้เป็นเรื่องที่สำคัญมากค่ะ เพื่อป้องกันการอุดตัน และยังช่วยให้ผิวหน้าของเราซึมซับยาหรือครีมที่ทาไปได้ง่าย ควรเลือกใช้สกินแคร์ที่อ่อนโยนกับผิวของเราด้วยนะคะ
ใช้โทนเนอร์
![รักษาสิว](https://dailylifestyle.co/wp-content/uploads/2022/06/image-99-1024x683.jpeg)
ลำดับต่อมาเราจะต้องเช็ดทำความสะอาดใบหน้าหลังจากล้างหน้า โดยการใช้โทนเนอร์ เป็นตัวช่วยในการควบคุมไม่ให้เกิดสิวอีกด้วย เราสามารถเลือกใช้ตามที่เราชอบได้เลย คนที่แพ้ง่ายเลี่ยงโทนเนอร์ที่มีส่วนผสมของแอลกอฮอล์ด้วยนะคะ ไม่อย่างนั้นก็ใช้น้ำเกลือเช็ดหน้าแทนก็ได้เช่นเดียวกันค่ะ
การทารักษาสิว
![รักษาสิว](https://dailylifestyle.co/wp-content/uploads/2022/06/image-98-1024x683.jpeg)
สำหรับขั้นตอนการทายารักษาสิวก่อนจะลงสกินแคร์ สามารถทำตามข้อมูลด้านล่างได้เลยค่ะ
- คนที่สิวเยอะและเป็นหนอง ให้สาว ๆ เลือกทายา Clinda-M แนะนำให้ทาตรงที่เป็นหนอง แล้วทิ้งไว้ประมาณ 5 นาทีค่ะ แล้วล้างออกค่ะ
- คนที่สิวน้อย ให้เราเลือกใช้ยาทา Salicylic Acid ให้ทาเฉพาะตรงที่เป็นสิว ไม่ต้องทาทั้งหน้า
- เมื่อเรารักษาจะหายแล้ว ขั้นตอนนี้เราจะมารักษาจุดด่างดำกันค่ะ ให้เพื่อน ๆ ทุกคนเลือกใช้ยาทาลดรอยตามแบบที่เราไม่แพ้ได้เลยค่ะ ใช้แต้มเฉพาะจุดที่เป็นรอยก็เพียงพอแล้ว
การใช้เซรั่ม
![รักษาสิว](https://dailylifestyle.co/wp-content/uploads/2022/06/image-97-1024x683.jpeg)
นอกจากเคล็ดลับการทายารักษาสิวแล้ว การลงสกินแคร์ก็สำคัญเช่นเดียวกันค่ะ ขั้นตอนแรกเราจะต้องลงเซรั่มเพื่อบำรุงผิว และทำให้ผิวของเรารู้สึกชุ่มชื่นมากขึ้นค่ะ ช่วยลดริ้วรอย ทำให้หน้าของเราดูกระจ่างใสยิ่งขึ้น แต่เราควรจะเลือกตัวที่เหมาะกับสภาพผิวของเราด้วยนะคะ เมื่อทาเซรั่มแล้วค่อยไปลำดับต่อไปค่ะ
ลงครีมบำรุงผิว
![รักษาสิว](https://dailylifestyle.co/wp-content/uploads/2022/06/image-96-1024x683.jpeg)
การลงสกินแคร์ลำดับต่อมาคือทาครีมบำรุงผิวของเราค่ะ เป็นสิ่งที่สำคัญมาก ๆ เช่นเดียวกันเลยค่ะ ครีมบำรุงสามารถช่วยฟื้นบำรุงผิวของเราให้กลับมาชุ่มชื่น ปรับสมดุลของผิว สำหรับการทาครีมบำรุงแนะนำให้เริ่มทารอบดวงตาก่อนนะคะ แล้วค่อยทาไปให้ทั่วใบหน้า
ทาครีมกันแดด
![รักษาสิว](https://dailylifestyle.co/wp-content/uploads/2022/06/image-95-1024x683.jpeg)
ลำดับสุดท้ายของวันนี้คือการทาครีมกันแดดค่ะ ทาเพื่อป้องกันแสงแดด ซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้เราเกิดสิวและจุดด่างดำต่าง ๆ และนอกจากนี้การทาครีมกันแดดยังช่วยป้องกันอันตราย จากแสงหน้าจอคอมพิวเตอร์และแสงจากโทรศัพท์ของเราด้วย